Diễn đàn Teen VN
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Giọng nói ở đâu chuẩn nhất

Go down

Giọng nói ở đâu chuẩn nhất  Empty Giọng nói ở đâu chuẩn nhất

Bài gửi  Admin Sat Jul 28, 2012 10:58 am

Mình biết trang taigame.forumvi.com này có hơn 80% truy cập là người miền Bắc
Mình là người miền Trung, sinh ra và lớn lên ở Miền Trung, có một thời gian tương đối sống ở Miền Nam và Miền Bắc, và nói được cả 3 thứ tiếng, thật sự rất yêu cả 3 miền .
vì bài viết này được viết khách quan, không có tính chất nịnh bợ miền Bắc giống như một số tác giả miền Bắc đã từng viết, nên bạn đọc là người Bắc xin đừng ném gạch mình khi
mình không khen miền Bắc nhiều như các bạn mong đợi.
Tâm lý chung của người Việt Nam ta là có lòng tự tôn và tự hào rất cao. nên ai cũng tự coi đặc trưng của mình là nhất là vô đối.
và cái thể hiện cái đặc trưng quê hương vùng miền rõ ràng nhất là giọng nói.
trước tiên bạn thử đọc lại câu nói này dùm mình.
"con trâu trắng to vật vã, ăn rổ rau sâu bên rặng tre già"
nhóm 1: tức là đa số ở đây sẽ đọc thế này:
"con châu chắng to vật vã, ăn dổ dau xâu bên dặng che già" (sai liên củ tỏi tr-ch, x-s, r-d)
nhóm 2:
"con trâu trắng to vật vả, ăn rổ rau sâu bên rặng tre già" (sai dấu hỏi,ngã)
nhóm 3:
"chon trâu trắng to dật dã, ăn rổ rau sâu bên rặng tre già" (sai v-d)
Vậy theo bạn giọng nói nào sai nhiều nhất?
Thật là buồn cười khi đáp án của câu hỏi trên lại chính là cái giọng nói mà 80% người đọc bài này tự coi là chuẩn.
đến đây 80% người đọc bài này sẽ rất muốn chất vấn mình , giọng Hà Nội mới là giọng chuẩn, giọng nói sai chỉ là giọng nhập cư ở nơi khác đến.
vâng cá mè một lứa cả thôi mình thường "chêu" cô bạn của mình là người Hà Nội chính gốc bằng cách nói chử rrrrrr dài ra và bảo cô bạn kia bắt chước.
đến đây số trên lại bảo thế tại sao dẫn chương trình lại là người Bắc,
vậy hỏi cái đài phát thanh
truyền hình nó ở miền nào.
cái đây hơn 100 năm khi kinh đô ở Phú Xuân thì giọng nói nào là giọng chuẩn?
Tất nhiên là bạn từ bé ở miền nào, thì nghe giọng nói ở miền đó rõ nhất thế thì đúng rồi còn nữa.
Tranh cãi thì quá nhiều Tóm lại:
Người ta thường hay nói người Hà Nội thường không phân biệt được r, d, gi hay người miền Nam thì không phân biệt được v và d, vân vân và vân vân.
Đây là suy nghĩ hết sức sai lầm. Vì sao?
Chúng ta hãy trả lời câu hỏi: chữ viết có trước hay tiếng nói có trước?
Ai cũng biết tiếng nói có trước, chữ viết được hình thành sau với nhiệm vụ là ghi lại tiếng nói mà thôi.
Như vậy, câu hỏi chúng ta nên đặt ra là: Liệu chữ viết có ghi lại chính xác tiếng nói hay không?
(Chứ không nên đặt câu hỏi ngược lại là Chúng ta có nói đúng theo chính tả hay không?)
Chúng ta không nên đặt câu hỏi giọng nào là giọng chuẩn nhất Việt Nam vì thực sự đó là một câu hỏi không cần thiết.
Chọn ra một giọng tiêu biểu của Việt Nam chẳng qua là một quy ước, mà đã là quy ước thì rất khó giải thích lý do tại sao.
Nếu bạn cho rằng giọng Hà Nội gốc là giọng tiêu biểu thì hãy giải thích lý do?
Giọng Hà Nội có nhiều người nói? Mình là người miền Trung nên mình không rõ ở miền Bắc có bao nhiêu người nói giọng Hà Nội gốc nhưng mình dám chắc số lượng nó ít hơn nhiều so với những giọng khác.
Bạn cho rằng giọng Hà Nội chuẩn nhất, phát âm ít bị sai chính tả nhất? Hãy đọc lại điều mình phân tích ở mục 1.
Có chăng nếu muốn chọn giọng chuẩn, thì ta nên chọn theo vùng miền.
Giọng chuẩn miền Nam là giọng mà người miền Nam nói nhiều nhất và được mọi người chấp nhận là nói như thế đúng nhất (theo kiểu miền Nam).
Tương tự ta cũng có giọng chuẩn Hà Nội, giọng chuẩn Thanh-Nghệ_Tĩnh, giọng chuẩn Bình Trị Thiên vân vân và vân vân.
Bản thây mình thì đã quá mệt mỏi với kiểu tranh luận thế này

dù sao đi nữa thì trẻ con ở quê mình khi đi học vỡ lòng 100% đều được 10 điểm phần phân biệt r-d, tr-ch, l-n, v-d.
P/s: đừng phân biệt, tất cả đều nói giọng nói việt nam. mỗi nơi có một nét văn hóa riêng, không cần thay thay đổi để nó "chuẩn ra" đâu.
Admin
Admin

https://taigame.forumvi.com

- Similar topics